4 Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa
na Wilaya zake

MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA ZA VULI (OKTOBA — DESEMBA), 2025 KWA MKOA WA MANYARA
Umetolewa: (11/09/2025)

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa msimu wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba - Desemba, 2025; athari na ushauri kwa sekta
mbalimbali katika mkoa wa Manyara na wilaya zake:

(I) Ngazi ya Mkoa
(a) (b)

Babati

Simanjiro Simanjiro

Mvua (mm)
[1167-185
Kielelezo [ 186 - 203
[ ] Wastani hadi chini ya wastani I 204 - 221

Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa msimu wa Vuli, 2025 kwa mkoa wa Manyara. (b) Ramani inayoonesha wastani wa muda mrefu wa
mvua za msimu wa Vuli katika sehemu mbalimbali za mkoa wa Manyara. Angalizo: Wastani wa muda mrefu (miaka 30) wa mvua
za mwezi Oktoba hadi Desemba, mabadiliko ya mvua kati ya mwaka mmoja na mwingine yamezingatiwa.

Dondoo
(). Kwa ujumla mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mkoa wa Manyara.
(ii). Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2025.
(iii). Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Januari, 2026.
(iv). Vipindi vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi vinatarajiwa katika msimu huu wa Vuli.

Mvua za msimu wa Vuli, 2025
Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za Wastani hadi Chini ya Wastani katika maeneo mengi ya wilaya za Mkoa wa Manyara. Msimu
unatarajiwa kutawaliwa na vipindi virefu vya ukavu na mtawanyiko usioridhisha.

Angalizo:
Ingawa maeneo mengi yanatarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani, izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vifupi vya
mvua kubwa yanaweza yakajitokeza katika maeneo machache.

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

(IMETHIBITISHWA - ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)
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4 Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa
na Wilaya zake

(I1) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA - DESEMBA), 2025 KWA WILAYA YA MBULU

Umetolewa: 11/09/2025

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba-Desemba, 2025; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo

na uvuvi katika wilaya ya Mbulu.

Mkoa wa Manyara

Wilaya ya Mbulu

.

Kielelezo
23 Chini ya Wastani hadi Wastani

Mwelekeo wa mvua za Vuli (Oktoba-Desemba), 2025 kwa wilaya ya
Mbulu, Manyara.

Dondoo muhimu

(i).

(ii).

(iii).
(iv).

Mvua za Chini ya Wastani hadi Wastani zinatarajiwa
katika maeneo mengi ya wilaya ya Mbulu.

Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya
mwezi Novemba, 2025 na kutawaliwa na vipindi virefu
vya ukavu na mtawanyiko wa mvua usioridhisha.
Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Januari, 2026.
Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu
bora za ufugaji na uzalishaji wa mazao ili kukabiliana

na upungufu wa mvua.

Mvua za msimu wa Vuli, 2025 kwa wilaya ya Mbulu
Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2025.
Zitaisha: Mwezi Januari, 2026.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za Chini
ya Wastani hadi Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika
miezi ya Oktoba-Desemba kwa wilaya ya Mbulu ni kati ya milimita
180 hadi 220.

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Desemba,
2025.

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano mkubwa wa kutokea vipindi
virefu vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa
Vuli, 2025.

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko
usioridhisha katika maeneo mengi ukilinganisha na Vuli iliyopita.

Angalizo:

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

(i).

(ii).

(i)

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
Matokeo

Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika
maeneo mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao.
Wadudu waharibifu wa mazao na magonjwa ya
mifugo yanaweza kujitokeza hasa wakati wa msimu
wa mvua.

Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa

malisho na maiji kwa ajili ya mifugo.

Ushauri

Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba,
kupanda, kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa
wakati na kuchagua mbegu na mazao sahihi.
Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za
kilimo zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo.
Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za
ufugaji ili kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua

kwa matumizi ya baadae.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.qo.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz
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4 Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa
na Wilaya zake

(I1) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA - DESEMBA), 2025 KWA WILAYA YA BABATI

Umetolewa: 11/09/2025

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba-Desemba, 2025; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo

na uvuvi katika wilaya ya Babati.

Mkoa wa Manyara

T//Vfi\

Wilaya ya Babati

Kielelezo
[ Chini ya Wastani hadi Wastani

Mwelekeo wa mvua za Vuli (Oktoba-Desemba), 2025 kwa wilaya ya
Babati, Manyara.

Dondoo muhimu

Q).

(ii).

(iii).
(iv).

Mvua za Chini ya Wastani hadi Wastani zinatarajiwa
katika maeneo mengi ya wilaya ya Babati.

Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya
mwezi Novemba, 2025 na kutawaliwa na vipindi virefu
vya ukavu na mtawanyiko wa mvua usioridhisha.
Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Januari, 2026.
Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu
bora za ufugaji na uzalishaji wa mazao ili kukabiliana

na upungufu wa mvua.

Mvua za msimu wa Vuli, 2025 kwa wilaya ya Babati
Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2025.
Zitaisha: Mwezi Januari, 2026.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za Chini
ya Wastani hadi Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika
miezi ya Oktoba-Desemba kwa wilaya ya Babati ni kati ya milimita
180 hadi 220.

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Desemba,
2025.

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano mkubwa wa kutokea vipindi
virefu vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa
Vuli, 2025.

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko
usioridhisha katika maeneo mengi ukilinganisha na Vuli iliyopita.

Angalizo:

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
Matokeo

(i).

(ii).

(iii).

Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika
maeneo mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao.
Wadudu waharibifu wa mazao na magonjwa ya
mifugo yanaweza kujitokeza hasa wakati wa msimu
wa mvua.

Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa

malisho na maiji kwa ajili ya mifugo.

Ushauri

(i).

(ii).

(i)

Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba,
kupanda, kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa
wakati na kuchagua mbegu na mazao sahihi.
Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za
kilimo zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo.
Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za
ufugaji ili kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua

kwa matumizi ya baadae.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.qo.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz
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4 Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa
na Wilaya zake

(I1) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA - DESEMBA), 2025 KWA WILAYA YA HANANG’

Umetolewa: 11/09/2025

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba-Desemba, 2025; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo

na uvuvi katika wilaya ya Hanang'.

Mkoa wa Manyara

Wilaya ya Hanang

Kielelezo
3 Chini ya Wastani hadi Wastani

Mwelekeo wa mvua za Vuli (Oktoba-Desemba), 2025 kwa wilaya ya
Hanang’, Manyara.

Dondoo muhimu

Q).

(ii).

(iii).
(iv).

Mvua za Chini ya Wastani hadi Wastani zinatarajiwa
katika maeneo mengi ya wilaya ya Hanang'.

Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya
mwezi Novemba, 2025 na kutawaliwa na vipindi virefu
vya ukavu na mtawanyiko wa mvua usioridhisha.
Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Januari, 2026.
Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu
bora za ufugaji na uzalishaji wa mazao ili kukabiliana

na upungufu wa mvua.

Mvua za msimu wa Vuli, 2025 kwa wilaya ya Hanang’
Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2025.
Zitaisha: Mwezi Januari, 2026.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za Chini
ya Wastani hadi Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika
miezi ya Oktoba-Desemba kwa wilaya ya Hanang’ ni kati ya milimita
180 hadi 220.

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Desemba,
2025.

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano mkubwa wa kutokea vipindi
virefu vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa
Vuli, 2025.

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko
usioridhisha katika maeneo mengi ukilinganisha na Vuli iliyopita.

Angalizo:

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
Matokeo

(iii).

Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika
maeneo mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao.
Wadudu waharibifu wa mazao na magonjwa ya
mifugo yanaweza kujitokeza hasa wakati wa msimu
wa mvua.

Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa

malisho na maji kwa ajili ya mifugo.

Ushauri

Q).

(ii).

(i)

Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba,
kupanda, kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa
wakati na kuchagua mbegu na mazao sahihi.
Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za
kilimo zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo.
Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za
ufugaji ili kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua

kwa matumizi ya baadae.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.qo.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

(IMETHIBITISHWA - ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)
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Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa

na Wilaya zake

(I1) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA — DESEMBA), 2025 KWA WILAYA YA SIMANJIRO
Umetolewa: 11/09/2025

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba-Desemba, 2025; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo

na uvuvi katika wilaya ya Simanijiro.

Mkoa wa Manyara

Wilaya ya Simanjiro

\ i
Kielelezo "

| -
[ Wastani hadi Chini ya Wastani Lf_,/\/

Mwelekeo wa mvua za Vuli (Oktoba-Desemba), 2025 kwa wilaya ya
Simanjiro, Manyara.

Dondoo muhimu

(i).

(ii).

Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiva
katika maeneo mengi ya wilaya ya Simanjiro.

Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya
mwezi Novemba, 2025 na kutawaliwa na vipindi virefu
vya ukavu na mtawanyiko wa mvua usioridhisha.

Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Januari, 2026.
Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu
bora za ufugaji na uzalishaji wa mazao ili kukabiliana na

upungufu wa mvua.

Mvua za msimu wa Vuli, 2025 kwa wilaya ya Simanjiro
Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2025.
Zitaisha: Mwezi Januari, 2026.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za
Wastani hadi Chini ya Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua
katika miezi ya Oktoba-Desemba kwa wilaya ya Simanijiro ni kati ya
milimita 160 hadi 200.

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Desemba,
2025.

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano mkubwa wa kutokea vipindi
virefu vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa
Vuli, 2025.

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko
usioridhisha katika maeneo mengi ukilinganisha na Vuli iliyopita.

Angalizo:

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

(i)

(i).

(ii).

(iii).

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
Matokeo

Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika
maeneo mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao.
Wadudu waharibifu wa mazao na magonjwa ya
mifugo yanaweza kujitokeza hasa wakati wa msimu
wa mvua.

Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa

malisho na maji kwa ajili ya mifugo.

Ushauri

Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba,
kupanda, kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa
wakati na kuchagua mbegu na mazao sahihi.
Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za
kilimo zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo.
Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za
ufugaji ili kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua

kwa matumizi ya baadae.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.qo.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz
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4 Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa
na Wilaya zake

(I1) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA - DESEMBA), 2025 KWA WILAYA YA KITETO

Umetolewa: 11/09/2025

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba-Desemba, 2025; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, mifugo

na uvuvi katika wilaya ya Kiteto.

Mkoa wa Manyara

A~ F ;\-fﬂ
/C—// V\r/ \
)

N YT N

\

Wil Ki
y ilaya ya Kiteto

A

Kielelezo
[ Chini ya Wastani hadi Wastani

Mwelekeo wa mvua za Vuli (Oktoba-Desemba), 2025 kwa wilaya ya
Kiteto, Manyara.

Dondoo muhimu

(i).

(ii).

(iii).
(iv).

Mvua za Chini ya Wastani hadi Wastani zinatarajiwa
katika maeneo mengi ya wilaya ya Kiteto.

Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya
mwezi Novemba, 2025 na kutawaliwa na vipindi virefu
vya ukavu na mtawanyiko wa mvua usioridhisha.
Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Januari, 2026.
Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu
bora za ufugaji na uzalishaji wa mazao ili kukabiliana

na upungufu wa mvua.

Mvua za msimu wa Vuli, 2025 kwa wilaya ya Kiteto
Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2025.
Zitaisha: Mwezi Januari, 2026.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za Chini
ya Wastani hadi Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika
miezi ya Oktoba-Desemba kwa wilaya ya Kiteto ni kati ya milimita
160 hadi 220.

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Desemba,
2025.

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano mkubwa wa kutokea vipindi
virefu vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa
Vuli, 2025.

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko
usioridhisha katika maeneo mengi ukilinganisha na Vuli iliyopita.

Angalizo:

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
Matokeo

(iii).

Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika
maeneo mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao.
Wadudu waharibifu wa mazao na magonjwa ya
mifugo yanaweza kujitokeza hasa wakati wa msimu
wa mvua.

Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa

malisho na maiji kwa ajili ya mifugo.

Ushauri

Q).

Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba,
kupanda, kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa
wakati na kuchagua mbegu na mazao sahihi.
Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za
kilimo zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo.
Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za
ufugaji ili kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua

kwa matumizi ya baadae.
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